
MAAZIMIO YA MKUTANO WA KUMI WA WADAU WA KAHAWA, DODOMA, TAREHE 05 APRILI 2019 

 

NA AZIMIO MHUSIKA MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

1. Bodi ya Kahawa kwa kushirikiana na TaCRI na Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa iandae mkakati wa muda mfupi na muda mrefu wa kuongeza tija 

uzalishaji na ubora wa zao la kahawa. 

 

Bodi, Tacri na 

LGAs, Vyama 

vya Ushirika 

 

2. TaCRI kwa kushirikiana na wadau wengine iongeze kasi ya 

kupeleka/kufikisha teknolojia kwa wakulima hasa miche bora.          

 

TaCRI  na 

Vyama vya 

Ushirika 

 

3. Bodi ya Kahawa isajili wakulima wote wa kahawa.  Aidha, wakulima 

wote wawe wamesajiliwa ifikapo mwishoni mwa mwezi Juni 2019. 

 

Bodi   

4. TanTrade na TMX zifanye utafiti wa masoko ya mazao ya kimkakati 

ikiwemo zao la kahawa na kutoa taarifa za masoko zitakazosaidia 

wakulima kupata masoko ndani na nje ya nchi. 

 

TanTrade, TMX  

na Bodi, 

Vyama vya 

Ushirika 

 

5. Kuwe na mikutano mikuu miwili ya wadau. Mmoja kwa ajili ya  kujadili 

changamoto na mikakati uzalishaji na tija; na mwingine kwa ajili ya 

kujadili masual masoko. Aidha, mihutasari yote ya mikutano ya wadau 

iwasilishwe na kujadiliwa kwenye mikutano mikuu.                                              

 

Bodi   



6. Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana na Bodi na wadau 

wengine iandae mkakati wa kusimamia vyama vya Ushirika na 

kurekebisha makosa na mapungufu yaliyojitokeza msimu uliopita. 

 

TCDC na Bodi  

7. Mifumo ya sasa ya masoko ya Direct Export na mnada ya kahawa safi  

iendelee kutumika . Aidha, Serikali iboreshe na kusimamia mfumo wa 

masoko wa Direct Export na kuwezesha wakulima kuuza kahawa yao 

kwa bei shindani ndani na nje ya nchi. 

 

Bodi na 

Wizara 

 

8. Serikali iandae mkakati wa kutatua changamoto ya upatikanaji wa 

fedha kwa vyama vya ushirika ili malipo ya wakulima wakati wa msimu 

yafanywe mapema.   

 

TCDC, Bodi na 

Wizara 

 

9. Tume ya Maendeleo ya Ushirika itoe ukomo wa madeni kwa vyama vya 

ushirika mapema iwezekanavyo na isimamia vyama hivyo viweze 

kukopa na kupata fedha kwa lengo kuendesha biashara na masoko ya 

kahawa.  

 

TCDC na 

Vyama vya 

Ushirika 

 

10. Bodi itoe leseni za masoko ya Direct Export mapema iwezekanavyo kwa 

kuzingatia sheria na kanuni za tasnia ya Kahawa.                                                             

 

Bodi na TCDC  

11. Benki ya Kilimo itoe mikopo kwa wakulima kupitia vyama vya ushirika 

kwa riba na masharti nafuu. Aidha, taasisi za fedha zije na mkakati wa 

namna ya kusaidia uzalishaji na masoko ya sekta ndogo ya kahawa.  

 

TADB na 

Taasisi za 

Fedha 

 



12. Serikali ifuatilie na kusimamia kwa karibu upatikanaji na ubora wa 

pembejeo za zao la kahawa ikiwemo mbolea na viutalifu. 

 

Wizara, TPRI, 

TCDC, Bodi na 

TFRA 

 

 

13. Wakuu wa Mikoa na Wilaya zinazolima kahawa wasimamie na kuzuia 

magendo ya biashara ya kahawa. 

 

OR-TAMISEMI 

na Bodi 

 

14. Uteuzi wa wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kahawa  

ufanywe kwa kuzingatia maslahi ya wadau na kuwe na wajumbe katika 

Bodi wanaowakilisha wakulima wa kahawa . 

Wizara na 

Bodi 

 

 

 


